Thursday , August 16 2018
Home / PHÁP LÝ BĐS / Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017

Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017

Các thành viên trong gia đình sẽ được cùng gi tên vào sổ đỏ. Có hiệu lực từ 5/12/2017  do Bộ Tài nguyên và Môi trường vừa ban hành Thông tư số 33/2017 quy định chi tiết Nghị định số 01/2017 của Chính phủ sửa đổi.

Đọc thêm Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017:

>> Nên đầu tư vào đâu với 1 tỷ đồng trong tay?

>> Giá đất bờ sông Sài Gòn- thượng vàng hạ cám

BỔ SUNG TÊN TẤT CẢ THÀNH VIÊN TRONG GIA ĐÌNH VÀO SỔ ĐỎ- CÓ BẤT CẬP KHÔNG?

Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017
Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017

Theo đó, Thông tư số 33/2017 đã sửa đổi, bổ sung Điểm c Khoản 1 Điều 5 Thông tư số 23/2014 của Bộ Tài nguyên và Môi trường quy định: “Hộ gia đình sử dụng đất thì ghi “Hộ gia đình, gồm ông” (hoặc “Hộ gia đình, gồm bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân của chủ hộ gia đình…; địa chỉ thường trú của hộ gia đình.

Trường hợp chủ hộ gia đình không có quyền sử dụng đất chung của hộ gia đình thì ghi người đại diện là thành viên khác của hộ gia đình có chung quyền sử dụng đất của hộ gia đình.

Dòng tiếp theo ghi “Cùng sử dụng đất, cùng sở hữu tài sản gắn liền với đất (hoặc Cùng sử dụng đất hoặc Cùng sở hữu tài sản) với … (ghi lần lượt họ tên, năm sinh, tên và số giấy tờ nhân thân của những thành viên còn lại trong hộ gia đình có chung quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất).”

Như vậy, Thông tư 33/2017 đã bổ sung thêm đối tượng là “những thành viên còn lại trong hộ gia đình có chung quyền sử dụng đất” vào trong sổ đỏ.

Cũng theo Thông tư số 33/2017, trường hợp chuyển quyền sử dụng đất mà phải cấp Giấy chứng nhận cho bên nhận chuyển quyền thì ghi lần lượt hình thức nhận chuyển quyền (như nhận chuyển đổi; nhận chuyển nhượng; nhận thừa kế; được tặng cho; nhận góp vốn; trúng đấu giá; xử lý nợ thế chấp; giải quyết tranh chấp; do giải quyết khiếu nại, tố cáo; thực hiện quyết định (hoặc bản án) của Tòa án; thực hiện quyết định thi hành án;…); tiếp theo ghi nguồn gốc sử dụng đất như trên Giấy chứng nhận đã cấp lần đầu và được thể hiện theo quy định tại Thông tư này. Ví dụ: “Nhận chuyển nhượng đất được Nhà nước giao có thu tiền sử dụng đất”.

TRƯỜNG HỢP NHẬN CHUYỂN NHƯỢNG QUYỀN SỬ DỤNG ĐẤT ĐỂ SỬ ỤNG VÀO MỰC ĐÍCH KHÁC THÌ SAO?

Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017
Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017

Trường hợp nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất để sử dụng vào mục đích khác. Mà phải làm thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất,  thì ghi nguồn gốc sử dụng đất theo hình thức quy định. Phù hợp với hình thức thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước sau khi được chuyển mục đích sử dụng đất.

Trường hợp công nhận quyền sử dụng đất. Đối với đất có nguồn gốc nhận chuyển quyền sử dụng đất hợp pháp của người khác. Mà đất này thuộc chế độ giao đất có thu tiền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai thì ghi “Công nhận quyền sử dụng đất như giao đất có thu tiền sử dụng đất”.

Ví dụ: Tổ chức A đã nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở của hộ gia đình, cá nhân trước năm 2005. Hộ gia đình, cá nhân chưa được cấp Giấy chứng nhận, nay sử dụng vào mục đích sản xuất, kinh doanh, khi công nhận quyền sử dụng đất sẽ ghi trên Giấy chứng nhận là: “Công nhận QSDĐ như giao đất có thu tiền sử dụng đất”.

QUY ĐỊNH CÒN QUÁ MỚI, PHẢI XỬ TRÍ THẾ NÀO ĐỂ KHÔNG RẮC RỐI VỀ SAU?

Nếu bạn và gia đình còn bỡ ngỡ với quyết định mới sau khi đã đọc xong bài viết trên. Chúng tôi có thể hỗ trợ bạn và gia đình về thủ tục chuyển đổi. Cũng như có thể đưa ra lời khuyên tốt nhất đến bạn.

Phòng pháp lý Công ty Cổ Phần Đầu Tư Địa Ốc Tâm Việt. Rất hân hạnh được tư vấn pháp lý đầy dủ đến quý khách hàng.

Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017
Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017

CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẦU TƯ ĐỊA ỐC TÂM VIỆT

Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017
Ghi tên đầy đủ các thành viên trong gia đình vào sổ đỏ, quyết định có hiệu lực từ 5/12/2017

THÔNG TIN CHI TIẾT XIN LIÊN HỆ:

Hỗ trợ Pháp lý: 0917.229.119

PKD Nhà phố: 0949.433.033

PKD Dự án: 0914.400.110

Email: diaoctamviet@gmail.com
Website: diaoctamviet.com

CÔNG TY CỔ PHẦN ĐẦU TƯ ĐỊA ỐC TÂM VIỆT
ĐỊA CHỈ: Số 222/4  Bùi Đình Túy, P.12 , Q. Bình Thạnh, TP.HCM

5.00 avg. rating (98% score) - 1 vote